Học Cao đẳng Dược có được mở Nhà thuốc tân dược không?

Lượt xem: 26345 | Đăng bởi: admin
Người tốt nghiệp cao đẳng Dược có thời gian thực hành từ 2 năm tại cơ sở dược hợp pháp có thể được cấp chứng chỉ hành nghề là chủ đại lý bán thuốc của doanh nghiệp hay người quản lý tủ thuốc trạm y tế, chủ quầy thuốc.

https://docs.google.com/forms/d/1tFUP-G0EercMXjVVBk5sGb5ToYVSjudlX13upxLeojk

Tìm việc làm Y dược sĩ trên mạng xã hội Linkedin dễ dàng với 5 mẹo có thể bạn chưa biết
Thủ tục: Cấp Chứng Chỉ Hành Nghề Y, Y Học Cổ Truyền, Dược Tư Nhân tại Hà Nội


Người có bằng Cao đẳng Dược được mở quầy thuốc 

Người có bằng tốt nghiệp Cao đẳng Dược được mở quầy thuốc tân dược


Cục Quản lý Dược hướng dẫn việc cấp chứng chỉ hành nghề Dược cho đối tượng cao đẳng Dược như sau:

Tại thời điểm Chính phủ ban hành Nghị định số 79/2006/NĐ-CP ngày 9/8/2006 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Dược chưa có loại hình đào tạo cao đẳng Dược, vì vậy tại khoản 1, Điều 15, Nghị định số 79/2006/NĐ-CP chưa đề cập đến bằng cao đẳng Dược. Cục Quản lý Dược sẽ đưa ra xem xét khi sửa đổi, bổ sung các văn bản qui phạm pháp luật liên quan đến hành nghề dược.

Tuy nhiên tại các điểm b, c, d khoản 4, Điều 15, Nghị định số 79/2006/NĐ-CP quy định:

Chủ quầy thuốc phải có bằng tốt nghiệp từ trung cấp chuyên nghiệp Dược (Dược sĩ Trung cấp – hệ đào tạo 02 năm) trở lên và có thời gian thực hành ít nhất 2 năm tại cơ sở dược hợp pháp.

Chủ đại lý bán thuốc của doanh nghiệp phải có văn bằng dược tá (hệ đào tạo 12 tháng) trở lên và thời gian thực hành ít nhất 2 năm tại cơ sở dược hợp pháp;

Người quản lý tủ thuốc trạm y tế phải có trình độ chuyên môn từ dược tá trở lên và có thời gian thực hành về dược ít nhất 2 năm tại cơ sở Dược hợp pháp. Trường hợp chưa có người có trình độ chuyên môn từ dược tá trở lên thì phải có người có trình độ chuyên môn từ y sĩ trở lên đứng tên.

Vì vậy, người có bằng tốt nghiệp cao đẳng Dược đã thực hành ít nhất 2 năm tại cơ sở Dược hợp pháp có thể được cấp chứng chỉ hành nghề là chủ quầy thuốc, chủ đại lý bán thuốc của doanh nghiệp, người quản lý tủ thuốc trạm y tế

Do đó các bạn yên tâm khi hoàn thành khóa học Cao đẳng Dược có thể làm chủ quầy thuốc kinh doanh dược phẩm ở quy mô nhỏ, bán lẻ thuốc tân dược hoặc học liên thông chuyên tu lên Đại học để lấy bằng Dược sĩ Đại học theo quy chế tuyển sinh liên thông hiện hành.

 

Nhà thuốc GPP


Yêu thích ngành Dược, bạn hãy đăng ký học cao đẳng Dược tại Khoa Y Dược Hà Nội - Trường Cao đẳng Công nghệ và Thương Mại Hà Nội.

Địa chỉ liên hệ: Phòng 103 nhà B (tấng 1) - Số 290 Tây Sơn - Đống Đa - Hà Nội

Điện thoại: 0462 755.166 - 0973 93 96 96

Hướng dẫn đăng ký học cao đẳng Dược tại website: http://www.caodangduochanoi.edu.vn/

Liên kết đào tạo : Trung cấp điều dưỡng | Trung cấp dược | Văn bằng 2 trung cấp y













Tin tức khác

Phiếu đăng ký học
tuyển sinh cao đẳng dược

Tìm chúng tôi trên facebook

Sơ đồ đường đi

Tu Van Tuyen Sinh Online [x]